“ಕಿರಾಡ್ಕೋಟ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಕಿರಾಡು ದೇವಾಲಯಗಳು ಥಾರ್ ಮರುಭೂಮಿಯಲ್ಲಿರುವ ಐದು ಸುಂದರ ದೇವಾಲಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಬಾರ್ಮರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಿಂದ 40 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿ ಹತ್ಮಾ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿದೆ.

ಈ ನಗರವನ್ನು ದೇವಾಲಯಗಳ ನಗರ ಅಥವಾ ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಖಜುರಾಹೊ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ.ಈ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಶಾಪಗ್ರಸ್ತ ಕಿರಾಡು ದೇವಾಲಯ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ-ಈ ಸ್ಥಳವು ಶಾಪಗ್ರಸ್ತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜನರು ಇಲ್ಲಿ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲೇ ಇಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಲು ಅಥವಾ ಸೂರ್ಯಾಸ್ತದ ನಂತರ ಭೇಟಿ ನೀಡುವವರು ಕಲ್ಲಿನಂತೆ ತಿರುಗುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.

6 ರಿಂದ 8 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಕಿರಾದ್ ರಜಪೂತರ ವಂಶದವರು ಆಳಿದ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿತ್ತು. ನಂತರ ಮತ್ತು ನಂತರ ಬಹಳ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಅದನ್ನು ಕಿರಾಡ್ಕೋಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಯಿತು.ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಗುಜರಾತ್ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಪ್ರಭಾವವು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಕಂಡುಬರುತಿತ್ತು,ಇದರ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಕಿರಾದ್ ಗಳು ಗುಜರಾತಿನ ಚಾಲುಕ್ಯದ ಊಳಿಗಮಾನ್ಯ ಅಧೀನರಾಗಿದ್ದರು.

ಶಿವನಿಗೆ ಸಮರ್ಪಿತವಾಗಿರುವ ಕೆಲವು ದೇವಸ್ಥಾನಗಳು ಗುಪ್ತರ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಇತ್ತು ಎಂಬ ಸಾಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ.ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಇಲಾಖೆಯ ಪ್ರಕಾರ, 11 ನೇ ಮತ್ತು 12 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಕಿರಾಡು ಒಂದು ಅತ್ಯಂತ ಶ್ರೀಮಂತ ನಗರವಾಗಿತ್ತು.ಇದು ಪರ್ಮಾರ್ ರಾಜವಂಶದ ರಾಜ ಸೋಮೇಶ್ವರನಿಂದ ಆಳಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದು ಪರ್ಮಾರ್ ರಾಜವಂಶದ ರಾಜಧಾನಿಯಾಗಿತ್ತು.

ನಂತರ ಈ ಸ್ಥಳವು ಟುರುಷ್ಕಾಸ್ ಆಕ್ರಮಣಕಾರರಿಂದ ನಾಶವಾಯಿತು ಮತ್ತು ನಂತರ ಪುನಃ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು. ವಿದೇಶಿ ದಾಳಿಕೋರರಿಂದ ಈ ಸುಂದರ ಪರ್ವತಗಳ ತಪ್ಪಲಿನಲ್ಲಿರುವ ಈ ಪಟ್ಟಣವು ತೊರೆದುಹೋಯಿತು.

ಶಿವ ಮತ್ತು ವಿಷ್ಣುವಿಗೆ ಮೀಸಲಾಗಿರುವ ಐದು ದೇವಾಲಯಗಳ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ನಗರವು ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ,ವಿಷ್ಣುವಿನ ಅವತಾರ ಮತ್ತು ಭಗವಾನ್ ಶಿವನಿಗೆ ಸೇರಿದೆ, ಸೋಮೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ಅವಿಭಾಜ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇದರಲ್ಲಿ ಐದು ದೊಡ್ಡ ದೇವಸ್ಥಾನಗಳು ಹಾಗೂ ಶಿವನ ದೇವಸ್ಥಾನವೂ ಸೇರಿದೆ. ದೇವಾಲಯದ ರಚನೆಗಳು ಮರಳುಗಲ್ಲಿನಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಅವು ಇನ್ನೂ ಉತ್ತಮ ಆಕಾರದಲ್ಲಿವೆ. ದೇವಾಲಯದ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ ಶೈಲಿಯು ಸೋಲಂಕಿ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿದೆ.

ಈ ಗುಡಿಗೆ ಬಂದವರನ್ನು ಕತ್ತಲಾಗುವುದರೊಳಗೆ ಅಲ್ಲಿಂದ ತೆರಳುವಂತೆ ಸ್ಥಳೀಯರು ಹೇಳುತ್ತಾರಂತೆ. ಒಂದು ವೇಳೆ ಅದರ ಸುತ್ತ ಮುತ್ತಲಿರುವ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಯಾರಲ್ಲಾದರೂ ಕೇಳಿದರೆ…ಸಂಜೆಯ ವರೆಗೂ ಮಾತ್ರ ತೋರಿಸುತ್ತಾರಂತೆ.

ಕಿರಾಡಿಗೆ ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟಂತೆ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲು ಕೆಲವು ರಹಸ್ಯಗಳು ಇವೆ,ಇದನ್ನು ಮೊದಲು ಎಂಟಿವಿ ರಿಯಾಲಿಟಿ-ಸಾಹಸ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ರೋಡೀಸ್ XI ನಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಗಮನಕ್ಕೆ ತರಲಾಯಿತು.ಮೊದಲಿಗೆ ಕೆಲವು ಪ್ರವಾಸಿಗರ ಚಲನವಲನಗಳನ್ನು ರೆಕಾರ್ಡಿಂಗ್ ಮಾಡಿತ್ತು.

ಕೆಲ ದಿನಗಳ ನಂತರ ನ್ಯೂಸ್ ನೇಷನ್ ತಂಡವು ಈ ಕಥೆಗಳ ಹಿಂದೆ ಸತ್ಯವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ಭಾರತೀಯ ಪರಾನಾರ್ಮಲ್ ಸೊಸೈಟಿಯೊಂದಿಗೆ ಈ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿತ್ತು ಮತ್ತು ಈ ಸ್ಥಳದ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಋಣಾತ್ಮಕ ಶಕ್ತಿಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ ಹಾಗೂ ಸೂರ್ಯಾಸ್ತದ ನಂತರ ಈ ಸ್ಥಳವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸುರಕ್ಷಿತವಲ್ಲ ಎಂದು ಇದು ದೃಢಪಡಿಸಿತು.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here