ನಮ್ಮ ರಾಜಧಾನಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ದೇವಾಲಯಗಳಿವೆ,ಆ ದೇವಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಹಲಸೂರಿನ ಸೋಮೇಶ್ವರ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಒಂದು.ಹಲಸೂರಿನ ಸೋಮೇಶ್ವರ ದೇವಾಲಯವು ಶಿವನ ದೇವಾಲಯವಾಗಿದೆ.ಚೋಳರ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಿತವಾದ ಈ ದೇವಾಲಯವು ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯದು. ಹೊಯ್ಸಳರಿಂದ 12 ನೇ ಮತ್ತು 13 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಮಾಣಗೊಂಡ ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಈಗ ಕರ್ನಾಟಕ ಸರ್ಕಾರದ ಎಂಡೋಮೆಂಟ್ ಇಲಾಖೆ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ,ವಿಜಯನಗರ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯದ ಪ್ರಮುಖ ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ಸೇರ್ಪಡೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಯಿತು.ದೇವಸ್ಥಾನದ ಇತರ ಗಮನಾರ್ಹ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಏನೆಂದರೆ,ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಸ್ತಂಭ (ಕಂಬ), ಸುಂದರವಾದ ಗೋಪುರ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಮಂಟಪವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ದೇವಾಲಯದ ಸಂಕೀರ್ಣದಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ಗೋಪುರದ ಮೇಲೆ ಅನೇಕ ಹಿಂದೂ ದೇವತೆಗಳ ಶಿಲ್ಪಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು.ರಾವಣನ ವಿಸ್ತಾರವಾದ ಶಿಲ್ಪಗಳು ಕೈಲಾಶ್ ಪರ್ವತವನ್ನು ಹಿಡಿದಿರುವ ಶಿವ,ದೇವಿ ದುರ್ಗಾ ಮಹಾಶಿಶುರನನ್ನು (ರಾಕ್ಷಸ) ಕೊಲ್ಲುವ ಶಿಲ್ಪಕಲೆಗಳು,ಶಿವ ಮತ್ತು ಪಾರ್ವತಿಗಳ ವಿವಾಹದ ಶಿಲ್ಪಗಳು,ನಲವತ್ತೆಂಟು ಕಂಬಗಳ ಸಹಾಯದಿಂದ ಈ ದೇವಸ್ಥಾನವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ,ಪ್ರತಿ ಸುಂದರವಾದ ದೇವತೆಗಳ ಕೆತ್ತನೆಗಳು. ಹನ್ನೆರಡು ಋಷಿಗಳು / ಋಷಿಗಳುಳ್ಳ ಈ ಸಂಕೀರ್ಣದಲ್ಲಿ ಒಂದು ನವಗ್ರಹ ದೇವಾಲಯವಿದೆ.

ಆವರಣದಲ್ಲಿ ಕಾಮಾಕ್ಷಮ್ಮ, ಅರುಣಾಚಲೇಶ್ವರ, ಭೀಮೇಶ್ವರ,ನಂಜುಂಡೇಶ್ವರ ಮತ್ತು ಪಂಚಲಿಂಗೇಶ್ವರ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ದೇವತೆಗಳ ಸಣ್ಣ ದೇವಾಲಯಗಳು ಇವೆ.ಈ ದೇವಾಲಯವು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಆಕರ್ಷಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಮಹಾಶಿವ್ರಾತ್ರಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here