ಶ್ರೀರಂಗಪಟ್ಟಣ, ಮಂಡ್ಯ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ಪ್ರವಾಸಿ ಕೇಂದ್ರ / ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ, ಇದು ಶ್ರೀರಂಗಪಟ್ಟಣದ ಪಟ್ಟಣದಿಂದ ಗಂಜಾಂ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಕಾವೇರಿ ನದಿಯಲ್ಲಿ 2.5 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಪ್ರಸಿದ್ದ ಶ್ರೀ ನಿಂಭಿಸಂಬ ದೇವಸ್ಥಾನವು ಅಗಾಮೋಕ್ತ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ ನಿರ್ಮಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದು, ಶಿವಪನ್ ಚಯಾತಾನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ವಿಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ಶ್ರೀಚಕ್ರ ಶ್ರೀ ಮೌಕಿಕೇಶ್ವರ ಸ್ವಾಮಿ ಮತ್ತು ಶ್ರೀ ಲಕ್ಷ್ಮಿನಾರಾಯಣ ಸ್ವಾಮಿ ದೇವರೊಂದಿಗೆ ಸೂರ್ಯ ದೇವ, ಗಣಪತಿ ಮತ್ತು ಹನುಮಾನ್ ಅವರ ಮೂರ್ತಿಗಳಾದ ಶ್ರೀ ನಿಶಿಶಂಬದೇವಿ.

1578 ರಿಂದ 1617 ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಶ್ರೀರಂಗಪಟ್ಟಣವು ಮೈಸೂರಿನ ರಾಜಧಾನಿಯಾಗಿದ್ದು, ಆ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಮೈಸೂರು ರಾಜಾ ಒಡೆಯರ್ ಶ್ರೀ ನಿಶಿಶಂಬದೇವಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದನು ಮತ್ತು ಶ್ರೀ ನಿಶಿಶಂಬದೇವಿ ಮತ್ತು ಶ್ರೀಚಾಕ್ರ ವಿಶೇಷ ರಚನೆಯ ಈ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದನು.

ಶ್ರೀ ಶ್ರೀ ಪರಮೇಶ್ವರನ ಸೂಚನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಭೂಮಿ / ಪ್ರಪಂಚದ ಪ್ರಯೋಜನಕ್ಕಾಗಿ ಸುಮಾನ್ಸಾಸ್ಕಾದವರು ಪೌಂಡರೀಕ ಯಾಗವನ್ನು ನಡೆಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು, ಈ ಯೋಗದ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಅವರು ನಿಜವಾದ ಶಿವ ಯಾರು ಮುಕ್ತಕ ರುಶಿಗೆ ನೀಡಿದರು.

ಈ ವಿಷಯವು ಜಾನು ಮತ್ತು ಸುಮಂದಲಸ್ರಿಂದ ಶ್ರೀಮನ್ ನಾರಡಾದ ಜ್ಞಾನಕ್ಕೆ ಬಂದಿತು ಮತ್ತು ಅವರು ಈ ಯಾಗಕ್ಕೆ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ನೀಡುವುದನ್ನು ಮತ್ತು ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಗುರು (ಶಿಕ್ಷಕ) ಶುಕ್ರಾಚಾರ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಸಮಾಲೋಚಿಸಿದರು, ಜನು ಮತ್ತು ಸುಮಂದಲರು ತಮ್ಮ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಗಳೊಂದಿಗೆ ತಮ್ಮ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದರು ಶೂರಾಬಾಹು ಮತ್ತು ಘಟೋದಾರರು, ಅವರ ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಎರಡನೆಯ ಬಾರಿಗೆ ಮುಕ್ತಕದಿಂದ ರದ್ದುಪಡಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಮುರಿದುಬಿಡಲಾಯಿತು, ಜನು ಮತ್ತು ಸುಮಂದಲರು ಕೋಪಗೊಂಡ ಈ ವಿಷಯವು ಕೋಪಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮುಕ್ತಕ ರುಶಿ ಜೊತೆಗೆ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಯುದ್ಧ ನಡೆಸಲು ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯುದ್ಧವು ಬಲವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಯುದ್ಧ ಮುಕಾಕ ಅವರು ಅವರನ್ನು ಸೋಲಿಸಿದರು.

ಮುಕ್ತಕದಿಂದ ನಡೆಸಲ್ಪಟ್ಟ ಎಲ್ಲಾ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳು ಯಾವುದೇ ಬಳಕೆಯಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ನಿಷ್ಪ್ರಯೋಜಕವಾಗಲಿಲ್ಲ, ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಸೋಲಿಸಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಪಾರ್ಕತಿಯೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರ್ಥಿಸಿದನು, ಎರಡನೇ ಬಾರಿಗೆ ಪಾರ್ವತಿ ಯಜ್ಞಕುಂಡದಿಂದ ಹೊರಬಂದನು. ಜನು ಮತ್ತು ಸುಮಂದಲರು ಬ್ರಹ್ಮನಿಂದ ಆಶೀರ್ವಾದವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ (ಇದು ಪಾರ್ವತಿಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ) ಅವರು ಬ್ರಹ್ಮದಿಂದ ಈ ಆಶೀರ್ವದಿಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಮರಣದಂಡನೆ ಅವರ ಸಾವು ಸಂಭವಿಸಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಪರ್ವತಿದೇವಿಯು ಅವರ ಆರನೇ ವಾಕ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು ಮತ್ತು ಪೂರ್ಣಗೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಗಮನಿಸಿ ಯಗಾದವರ ಪ್ರಕಾರ, ಮುಕ್ತಕ ರುಶಿ ಬಹಳ ಸಂತೋಷಗೊಂಡರು ಮತ್ತು ಅವರು ಓ ಜಗದಾಥೆ, ನಿಶಿಶಂಬ ಅವರ ಶಬ್ದವನ್ನು ಬಳಸಿದರು, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ನಿಮಿಶಂಭಾ ಹೆಸರು ಪರ್ವತಿದೇವಿಗೆ ಬಂದಿತು.

ಶ್ರೀ ನಿಮಿಶಾಂಭಾ ಅಮ್ಮ ಭೂಪಸ್ತಿತದ ಐಡಲ್ ಮುಂದೆ, ಕೃಷ್ಣಾಶಿಲಾ ಶ್ರೀಚಕ್ರ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದೆ, ಈ ಶ್ರೀಚಾಕ್ರದಲ್ಲಿ ಬೀಜಕ್ಷರ, ಮೂಲಾಮಂತ್ರ ಬರೆದರು ಮತ್ತು ಅದು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಅಪರೂಪದ ಚಕ್ರವಾಗಿದೆ. ಭಕ್ತರ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಗಳನ್ನು ತಕ್ಷಣ ಪೂರೈಸುವಲ್ಲಿ ಶ್ರೀ ಶ್ರೀ ನಿಶಿಶಂಬದೇವಿ ಪ್ರಸಿದ್ಧರಾಗಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ದೇವಾಲಯವು ಮೈಸೂರು ನಗರದಿಂದ 19 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಬೆಂಗಳೂರು ನಗರದಿಂದ 128 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ.

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ ಇತರರಿಗೂ ಉಪಯೋಗವಾಗಲಿ..

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here