ಹೌದು ನಿಮ್ಮ ಮಲ ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಯಾರು ಕೂಡ ಮಾತನಾಡುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಇದೊಂದು ಅಸಹ್ಯ ಮಾತು ಎಂಬುದು ಕೇಲವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯವಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಇದೆ ಅಸಹ್ಯ ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಹೇಳುತ್ತದೆ ಎಂದರೆ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದರಲ್ಲಿ ಖಂಡಿತ ತಪ್ಪಿಲ್ಲ.

ಮಲ ಎಂಬುದು ನಿರ್ಣಾಯಕ ದೈಹಿಕ ಕಾರ್ಯವಾಗಿದೆ, ಕರುಳಿನ ಚಲನೆಗಳಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯು ಬಂದಾಗ, ಅದು ಒಬ್ಬರ ಆಹಾರದಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿರಬಹುದು, ಆದಾಗ್ಯೂ ಇದು ಸೋಂಕಿನ ವಿರುದ್ಧ ದೇಹದ ಹೋರಾಟದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರ ರೋಗ, ಸ್ಥಿತಿಯ ಚಿಹ್ನೆಯಾಗಿರಬಹುದು.

ಸ್ಟೂಲ್ ಸುಮಾರು 75% ನಷ್ಟು ನೀರು, ಉಳಿದವು ಫೈಬರ್, ಸತ್ತ ಮತ್ತು ಜೀವಂತ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ, ವಿಭಿನ್ನ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಮತ್ತು ಲೋಳೆಯ ಸಂಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಲಬದ್ಧತೆ ನಯವಾದ ಮತ್ತು ಮೃದುವಾದ, ಉದ್ದವಾದ ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ವಿನ್ಯಾಸ ಏಕರೂಪವಾಗಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಪೂಪ್(ಮಲಬದ್ಧತೆ)ಎಸ್-ಆಕಾರದಲ್ಲಿ ಇರಬೇಕು. ಈ ಆಕಾರ ಚಿಕ್ಕ ಕರುಳಿನ ಆಕಾರದಿಂದ ಬರುತ್ತದೆ. ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಪೂಪ್ ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ಅದು ಕಂದು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗುತ್ತದೆ,

ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ಮುದ್ದೆಯಾದ ಪೂಪ್(ಮಲ) :

ಇದು ಸಣ್ಣ ಕರುಳಿನ ತೀವ್ರವಾದ ಉರಿಯೂತದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಈ ರೀತಿಯ ಸ್ಟೂಲ್ 1 ರಿಂದ 2 ಸೆಂಟಿಮೀಟರ್ಗಳಷ್ಟು ವ್ಯಾಸದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಣ್ಣ, ಅಪಘರ್ಷಕ ಮತ್ತು ಘನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿಜೀವಕಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಈ ರೀತಿಯ ಸ್ಟೂಲ್ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಗುದ ರಕ್ತಸ್ರಾವವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಸಾಸೇಜ್ ಆಕಾರದ ಪೂಪ್ :

ಉಂಡೆಗಳನ್ನೂ ಈ ಸ್ಟೂಲ್ ರವಾನಿಸಲು ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟ ಮತ್ತು ಗುದ ರಕ್ತಸ್ರಾವಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ವ್ಯಾಸವು 3 ರಿಂದ 5 ಸೆಂಟಿಮೀಟರುಗಳವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಐಬಿಎಸ್ನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಸಾಸೆಜ್ ಆಕಾರದ ಸ್ಟೂಲ್ :

ಸಾಸೇಜ್ ಆಕಾರದ ಸ್ಟೂಲ್ನ ಬಿರುಕಗೊಂಡ ಮೇಲ್ಮೈ ಈ ಪೂಪ್ ಹಿಂದಿನದಕ್ಕೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಮುಖ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಲಾಗುವುದು, ಸಾಸೇಜ್ ಆಕಾರದ ಪೂಪ್ ನಯವಾದ ಮತ್ತು ಮೃದು ಇರುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಈ ರೀತಿಯ ಪೂಪ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ ಒಮ್ಮೆ ಮಲವಿಸರ್ಜಿಸುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ

ಸ್ಟೂಲ್ನನ ಮೃದುವಾದ ಹನಿಗಳು :

ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಿದ ಅಂಚುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ಟೂಲ್ನ ಮೃದುವಾದ ಹನಿಗಳು ಈ ರೀತಿಯ ಪೂಪ್ ಪ್ರಮುಖ ಊಟದ ನಂತರ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಬಾರಿ ಮೃದುಗೊಳಿಸುವ ಜನರಿಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಸುಸ್ತಾದ ಮತ್ತು ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ಅಂಚುಗಳೊಂದಿಗಿನ ತುಪ್ಪುಳಿನಂತಿರು ಪೂಪ್ ಈ ಸ್ಟೂಲ್ ಮೃದುವಾದ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡದ ಸಂಭಾವ್ಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ

ಅತಿ ಸಾರದ ಸ್ಟೂಲ್ :

ಈ ಪೂಪ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅತಿಸಾರಕ್ಕೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಇದು ಮಲಬದ್ಧತೆಯ ಜತೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ವಾಸನೆ ಮತ್ತು ಬಣ್ಣವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಈ ರೀತಿಯ ಪೂಪ್ ದೇಹದ ಕೆಲವು ರೋಗ ಅಥವಾ ಸ್ಥಿತಿಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಪ್ಪು ಅಥವಾ ಕಡುಗೆಂಪು ಬಣ್ಣದ ಸ್ಟೂಲ್ :

ಈ ಪೂಪ್ ಜಿಐಟಿಯಲ್ಲಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

ತಿಳಿ ಕಂದು ಅಥವಾ ಬಿಳಿ ಸ್ಟೂಲ್ :

ಇದು ಹೆಪಟೈಟಿಸ್, ಸಿರೋಸಿಸ್ ಅಥವಾ ಪ್ಯಾಂಕ್ರಿಯಾಟಿಕ್ ರೋಗವನ್ನು ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

ಹಳದಿ ಬಣ್ಣದ ಪೂಪ್ :

ಪಿತ್ತಕೋಶದ ಸಮಸ್ಯೆ ಇರುವವರಿಗೆ ಮಲಬದ್ಧತೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಳದಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಹೌದು ನಿಮ್ಮ ಮಲಬದ್ಧತೆ ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಯಾರು ಕೂಡ ಮಾತನಾಡುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಇದೊಂದು ಅಸಯ್ಯವಾದ ಮಾತು ಎಂಬುದು ಕೇಲವರ ಅಭಿಪ್ರಾಯವಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಇದೆ ಅಸಯ್ಯ ನಿಮ್ಮ ಆರೋಗ್ಯವನ್ನು ಹೇಳುತ್ತದೆ ಎಂದರೆ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವುದರಲ್ಲಿ ಖಂಡಿತ ತಪ್ಪಯಿಲ್ಲ

ಮಲಬದ್ಧತೆ ನಿರ್ಣಾಯಕ ದೈಹಿಕ ಕಾರ್ಯವಾಗಿದೆ, ಕರುಳಿನ ಚಲನೆಗಳಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಯು ಬಂದಾಗ, ಅದು ಒಬ್ಬರ ಆಹಾರದಲ್ಲಿನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿರಬಹುದು, ಆದಾಗ್ಯೂ ಇದು ಸೋಂಕಿನ ವಿರುದ್ಧ ದೇಹದ ಹೋರಾಟದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ಗಂಭೀರ ರೋಗ, ಸ್ಥಿತಿಯ ಚಿಹ್ನೆಯಾಗಿರಬಹುದು.

ಸ್ಟೂಲ್ ಸುಮಾರು 75% ನಷ್ಟು ನೀರು, ಉಳಿದವು ಫೈಬರ್, ಸತ್ತ ಮತ್ತು ಜೀವಂತ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ, ವಿಭಿನ್ನ ಜೀವಕೋಶಗಳು ಮತ್ತು ಲೋಳೆಯ ಸಂಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ.

ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಲಬದ್ಧತೆ ನಯವಾದ ಮತ್ತು ಮೃದುವಾದ, ಉದ್ದವಾದ ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ವಿನ್ಯಾಸ ಏಕರೂಪವಾಗಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಪೂಪ್(ಮಲಬದ್ಧತೆ)ಎಸ್-ಆಕಾರದಲ್ಲಿ ಇರಬೇಕು. ಈ ಆಕಾರ ಚಿಕ್ಕ ಕರುಳಿನ ಆಕಾರದಿಂದ ಬರುತ್ತದೆ. ಇದು ಆರೋಗ್ಯಕರ ಪೂಪ್ ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ಅದು ಕಂದು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ತಿರುಗುತ್ತದೆ,

ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ಮುದ್ದೆಯಾದ ಪೂಪ್(ಮಲ) :

ಇದು ಸಣ್ಣ ಕರುಳಿನ ತೀವ್ರವಾದ ಉರಿಯೂತದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಈ ರೀತಿಯ ಸ್ಟೂಲ್ 1 ರಿಂದ 2 ಸೆಂಟಿಮೀಟರ್ಗಳಷ್ಟು ವ್ಯಾಸದೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಸಣ್ಣ, ಅಪಘರ್ಷಕ ಮತ್ತು ಘನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿಜೀವಕಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಈ ರೀತಿಯ ಸ್ಟೂಲ್ ಸಂಭವಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಗುದ ರಕ್ತಸ್ರಾವವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಸಾಸೇಜ್ ಆಕಾರದ ಪೂಪ್ :

ಉಂಡೆಗಳನ್ನೂ ಈ ಸ್ಟೂಲ್ ರವಾನಿಸಲು ತುಂಬಾ ಕಷ್ಟ ಮತ್ತು ಗುದ ರಕ್ತಸ್ರಾವಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು. ವ್ಯಾಸವು 3 ರಿಂದ 5 ಸೆಂಟಿಮೀಟರುಗಳವರೆಗೆ ಮತ್ತು ಐಬಿಎಸ್ನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಸಾಸೆಜ್ ಆಕಾರದ ಸ್ಟೂಲ್ :

ಸಾಸೇಜ್ ಆಕಾರದ ಸ್ಟೂಲ್ನ ಬಿರುಕಗೊಂಡ ಮೇಲ್ಮೈ ಈ ಪೂಪ್ ಹಿಂದಿನದಕ್ಕೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಮುಖ್ಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸವೆಂದರೆ ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೊಳಿಸಲಾಗುವುದು, ಸಾಸೇಜ್ ಆಕಾರದ ಪೂಪ್ ನಯವಾದ ಮತ್ತು ಮೃದು ಇರುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಈ ರೀತಿಯ ಪೂಪ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಒಂದು ದಿನದಲ್ಲಿ ಒಮ್ಮೆ ಮಲವಿಸರ್ಜಿಸುವ ಜನರಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ

ಸ್ಟೂಲ್ನನ ಮೃದುವಾದ ಹನಿಗಳು :

ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಿದ ಅಂಚುಗಳೊಂದಿಗೆ ಸ್ಟೂಲ್ನ ಮೃದುವಾದ ಹನಿಗಳು ಈ ರೀತಿಯ ಪೂಪ್ ಪ್ರಮುಖ ಊಟದ ನಂತರ ದಿನಕ್ಕೆ ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಬಾರಿ ಮೃದುಗೊಳಿಸುವ ಜನರಿಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಸುಸ್ತಾದ ಮತ್ತು ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ಅಂಚುಗಳೊಂದಿಗಿನ ತುಪ್ಪುಳಿನಂತಿರು ಪೂಪ್ ಈ ಸ್ಟೂಲ್ ಮೃದುವಾದ ವಿನ್ಯಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಒತ್ತಡದ ಸಂಭಾವ್ಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

ಅತಿ ಸಾರದ ಸ್ಟೂಲ್ :

ಈ ಪೂಪ್ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅತಿಸಾರಕ್ಕೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಇದು ಮಲಬದ್ಧತೆಯ ಜತೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ವಾಸನೆ ಮತ್ತು ಬಣ್ಣವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಈ ರೀತಿಯ ಪೂಪ್ ದೇಹದ ಕೆಲವು ರೋಗ ಅಥವಾ ಸ್ಥಿತಿಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಕಪ್ಪು ಅಥವಾ ಕಡುಗೆಂಪು ಬಣ್ಣದ ಸ್ಟೂಲ್ :

ಈ ಪೂಪ್ ಜಿಐಟಿಯಲ್ಲಿ ರಕ್ತಸ್ರಾವದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

ತಿಳಿ ಕಂದು ಅಥವಾ ಬಿಳಿ ಸ್ಟೂಲ್ :

ಇದು ಹೆಪಟೈಟಿಸ್, ಸಿರೋಸಿಸ್ ಅಥವಾ ಪ್ಯಾಂಕ್ರಿಯಾಟಿಕ್ ರೋಗವನ್ನು ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.

ಹಳದಿ ಬಣ್ಣದ ಪೂಪ್ :

ಪಿತ್ತಕೋಶದ ಸಮಸ್ಯೆ ಇರುವವರಿಗೆ ಮಲಬದ್ಧತೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಳದಿಯಾಗಿರುತ್ತದೆ.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here